#Ai giỏi hoá 9 giúp e ạ huuh
1 messages · Page 1 of 1 (latest)
Đây
Má chuyên hóa đây
đktc còn 22,4 ko
hay chương trình mới đổi rồi
nhớ là chương trìn mới là 24,79
Cho là dktc 22,4 đi
nCO2 = 0,784/22,4 = 0,035 mol => nC = 0,035 mol
nH2O = 6,93/18 = 0,385 mol => nH = 0,77 mol
--> Dùng bảo toàn khối lượng
mC + mH + mO = 11,97
12nC + 1nH + 16nO = 11,97
vì m = n x M (khối lượng phần tử)
cacbon thì 12 H thì 1 O thì 16
biết số mol C, số mol H rồi
12(0,035) + 1(0,77) + 16x = 11,97
giải ra x = 0,67375 mol O
Xong tính tỉ lệ mol C:H:O = 0,035:0,77:0,67375
là ra công thức
Khi suy ra công thức đơn giản nhất rồi
Tính khối lượng M công thức đơn giản nhất
thì nó ra 338