#Ai biết làm kinh tế chính trị mác-lênin không ạ
1 messages · Page 1 of 1 (latest)
Tư bản công nghiệp và Tư bản thương nghiệp:
Tổng vốn = 60 tỷ
Tư bản công nghiệp đã vay 20 tỷ từ các nhà tư bản cho vay.
Gọi Tư bản thương nghiệp là x, vậy Tư bản công nghiệp là 60−x.
Tư bản công nghiệp đã vay 20 tỷ, nên số vốn thực tế của tư bản công nghiệp là 60−x−20.
Lợi nhuận công nghiệp:
Tỷ suất lợi nhuận bình quân = 20%, tức là lợi nhuận công nghiệp = 20% của tổng tư bản công nghiệp.
Lợi nhuận công nghiệp = 0.2x(tư bản công nghiệp thực tế)
tư bản công nghiệp thực tế = 60−X−20=40−X
Lợi nhuận công nghiệp = 0.2×(40−X)
Lợi tức cho vay hàng năm:
Lãi suất đi vay = 8%/năm, và Tư bản công nghiệp vay 20 tỷ.
Lợi tức cho vay hàng năm = 0.08×20=1.6 tỷ
Bây giờ để giải hệ phương trình:
Tổng vốn = 60 tỷ
Tư bản thương nghiệp = X tỷ
Lợi nhuận thương nghiệp = 2 tỷ
Tổng lợi nhuận thương nghiệp = 0.2×X
từ bài toán: 0.2×X = 2X = 10 tỷ
Vậy:
Tư bản thương nghiệp = 10 tỷ
Tư bản công nghiệp = 60−10=50 tỷ
Lợi nhuận công nghiệp = 0.2×(50−20)= 6tỷ
Lợi tức cho vay hàng năm = 1.6 tỷ